Anganwadi Sevika Diwali Payment – दिवाळीचा सण अवघ्या काही दिवसांवर येऊन ठेपला असतानाच, महाराष्ट्र शासनाने राज्यातील हजारो अंगणवाडी सेविका, मदतनीस आणि मिनि अंगणवाडी सेविकांसाठी एक अत्यंत आनंदाची बातमी दिली आहे. राज्य शासनाने घेतलेल्या महत्त्वपूर्ण निर्णयानंतर यंदा राज्यातील अंगणवाडी सेविका आणि मदतनीसांची दिवाळी खऱ्या अर्थाने गोड होणार असून त्यांच्या बँक खात्यात वेळेवर मानधन आणि दिवाळी बोनस जमा होणार आहे. अंगणवाडी सेविका आणि मदतनीस या ग्रामीण व शहरी भागामध्ये महिला व बालविकास विभागाच्या माध्यमातून अत्यंत महत्त्वपूर्ण आणि जमीनीस्तरावरची सेवा बजावतात. कुपोषण निर्मूलन, गर्भवती महिलांची काळजी, बालकांची आरोग्य तपासणी आणि विविध शासकीय योजना तळागाळापर्यंत पोहोचवण्याचे काम या महिला निष्ठापूर्वक करतात. मात्र, बऱ्याचदा मानधन वेळेवर न मिळाल्यामुळे त्यांना आर्थिक विवंचनेला सामोरे जावे लागत होते. याची गांभीर्याने दखल घेत राज्य शासनाने सणासुदीच्या काळात महिला कर्मचाऱ्यांना आर्थिक आधार देण्याचा निर्णय घेतला आहे. राज्यातील अंगणवाडी सेविका आणि अंगणवाडी मदतनीस यांचे ऑक्टोबर महिन्याचे मानधन व प्रोत्साहन भत्ता अदा करण्यासाठी महाराष्ट्र शासनाने १७४ कोटी रुपयांचा अतिरिक्त निधी वितरित करण्यास मंजुरी दिली आहे. यामुळे आता सेविका व मदतनिसांची दिवाळी गोड होणार आहे. महिला व बालविकास विभागाने २८ ऑक्टोबर रोजी यासंदर्भातील शासन निर्णय जारी केला आहे. एकात्मिक बालविकास सेवा योजनेअंतर्गत हा निधी वितरित करण्यात येणार आहे. अंगणवाडी सेविका व मदतनीस यांचे मानधन आणि प्रोत्साहन भत्ता वेळेत अदा करण्यासाठी या निधीचा उपयोग केला जाणार आहे. महिला व बालविकास विभागाने यापूर्वी ७ एप्रिल, ८ मे, २७ मे, ३० जून, २८ जुलै, २७ ऑगस्ट आणि २८ सप्टेंबर २०२६ रोजी यासंदर्भात विविध शासन निर्णय जारी केले होते(Anganwadi Sevika Diwali Payment Details).

त्यानंतर आता ऑक्टोबर महिन्याच्या मानधनासाठी अतिरिक्त राज्य हिस्सा म्हणून १७४ कोटी रुपयांचा निधी उपलब्ध करून देण्यास शासनाने मान्यता दिली आहे. हा निधी एकात्मिक बालविकास सेवा योजना आयुक्त, यांच्याकडे वितरित करण्यात येणार आहे. शासन निर्णयानुसार, सन २०२६-२७ या आर्थिक वर्षात पोषण आहार योजनेंतर्गत अंगणवाडी सेवेसाठीच्या तरतुदीतून हा निधी उपलब्ध करून देण्यात येत आहे. संबंधित अधिकाऱ्यांनी शासनाने वेळोवेळी दिलेल्या सूचनांचे पालन करून विहित पद्धतीने निधीचा विनियोग करावा, असे निर्देशही दिले आहेत. या निर्णयामुळे राज्यातील अंगणवाडी सेविका आणि मदतनीस यांच्या ऑक्टोबर महिन्याच्या मानधन व प्रोत्साहन भत्त्याच्या वितरणासाठी निधी उपलब्ध होण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे.
शासनाकडून प्राप्त झालेल्या माहितीनुसार, अंगणवाडी सेविकांच्या मानधनाचे प्रस्ताव तातडीने मंजूर करून दिवाळीच्या आधीच सर्व कर्मचाऱ्यांच्या बँक खात्यात मानधन व बोनसची रक्कम वर्ग करण्याचे निर्देश संबंधित विभागांना देण्यात आले आहेत. यामुळे सणाच्या तोंडावर घरखर्च चालवणे, कुटुंबासाठी कपडे-गोडधोड खरेदी करणे सुकर होणार असून सेविका व मदतनीसांमध्ये आनंदाचे वातावरण पसरले आहे. अंगणवाडी सेविका व मदतनीसांनी या निर्णयाचे स्वागत केले आहे. “दिवाळीच्या तोंडावर हा निधी मिळाल्यामुळे आमच्या कुटुंबाची दिवाळी आनंदात जाईल,” अशी प्रतिक्रिया एका अंगणवाडी सेविकेने दिली. या निर्णयामुळे महिला कर्मचाऱ्यांच्या अनेक दिवसांपासूनच्या मागण्या आणि प्रतीक्षा अखेर फळाला आली असून शासनाच्या या पावलाबद्दल सर्व स्तरांतून समाधान व्यक्त होत आहे.
अन्य महत्वाच्या भरती
🆕चालू घडामोडीवर आधारित अपेक्षित प्रश्नसंच सोडवा, सर्व परीक्षेस महत्वाचे प्रश्न समाविष्ट!
✅१०वी उत्तीर्णांना नोकरीची उत्तम संधी- CRPF अंतर्गत 521 पदांकरिता मोठी भरती!!
✅12वी पास उमेदवारांना उत्तम संधी! SSC CHSL अंतर्गत 2536 पदांची बंपर भरती !
✅१०वी, १२वी उत्तीर्णांना नोकरीची संधी - दक्षिण रेल्वे अंतर्गत 4471 रिक्त पदांची भरती; !
✅अर्ज सुरु-नाशिक जिल्हा मध्ये 156 कोतवाल पदांची नवीन भरती जाहिरात प्रकाशित !!
✅महत्वाचे! - दिल्ली उच्च न्यायालय अंतर्गत 150 पदांची भरती जाहीर; ऑनलाईन अर्ज करा!!
✅१० वी, १२ वी पास उमेदवारांसाठी नोकरीच्या भरपूर संधी !!
✅आरोग्य विभाग, पोलीस, तलाठी, ZP,वन विभाग आणि अन्य भरतीचे सराव पेपर्स चे App

















